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] 70,000 wanaoishi katika vijiji
vinavyozunguka enco hilo
wanashughulika na uvuvi.

Anaongeza kwamba
wastani wa tani 170,000 za
samaki zinavuliwa kwa
mwaka katika eneo hilo na
kwamba changamoto kubwa
iliyokuwepo ni kukoschana
kwa soko la uhakika lenye
ushindani, hali iliyosababi-
sha nguvu za wavuvi kun-
yonywa na wafanyabiashara
wachache

Anasema soko hilo lina
schemu ya kuuzia samaki
wabichi, kusafirishia na
kukaushia na pia sehemu ya
kuuzia na kuhifadhia samaki
wakavu.

Kadhalika kuna ofisi za
ulawala.

Ni soko ambalo limejen-
gwa likiwalenga wavuvi na
wafanyabishara wa ndani na
nje ya nchi

Soko hilo la samaki Ka-
sanga lilijengwa na Mtandao
wa Vikundi vya Wakulima
Tanzania (Mviwata) kwa
kushirikiana na Taasisi ya
kimataifa isiyo ya kiserikali

Mvuvi Joseph Sichilima akinadai samaki aina

Ziwa Tanganyika wilayani Kalambo, Rukwa. L
Mshirika mwingine wa
ujenzi alikuwa ni Hal-
Na Peti Siyame ’ mashauri ya Wilayaya
Sumbawanga kabla ya kuga-

g "/~ UPITIA Bandari ya @ @ ﬁ * wanywa na kuanzishwa kwa
Mpulungu, shu- Halmashauri ya Wilaya ya
ghuli za kibiashara Kalambo kupitia mradi wa

zinatazamiwa kuimarika [ masoko ya ujumla ya mazao
na hivyo uchumi wa wa- o katika mikoa ya Mbeya na
SR Mpya ya wavay
na wilaya ya nzima ya ’ - Ujenzi wake ulianza De-
Kalambo mkoani Rukwa - ) semba 2009 na kukamika No-
unategemewa kupanda vemba 2011 ambao sehemu
pia. - ya gharama ya ujenzi zin-
Hii ni kutokana na kuan- azofikia Sh 802,488 528 kwa
za kwa shughuli za soko la sehemu kubwa zilitolewa na
kisasa la samaki lililopo Kata Jumuiya ya Ulaya (EU).
ya Kasanga katika mwam- Ujenzi ulisimamiwa na
bao mwa Ziwa Tanganyika mshauri elekezi, kampuni ya
wilayani Kalambo baada ITECO Consult ya Morogoro
ya kusimama kwa miaka huku wakandarasi wakiwa
minane tangu ujenzi wake Kwizombe, Leadcom na
ulipokamilika na soko kuzin- ~ Chex (JV) kutoka Dodoma.
duliwa mwaka 2012, Mchanganuo wake uli-
Sasa soko hilo linatara- kuwa ni ufadhili wa Jumuiya
jiwa kuwawezesha wavuvi ya Ulaya Sh 493,931,500,
na walanyabiashara kuwa na mchango wa MVIWATA
eneo salama la kuuzia mazao Sh 166,500,000, GRET
ya samaki na kupata taarifa ilichangia Sh 49,931,500 na
za bei ya masoko. P Halmashauri za Wilaya ya
Katika mahgjiano na Sumbawanga na Mbalali
mwandishi wa makala haya, kwa pamoja zilichangia Sh
wavuvi kadhaa wameeleza 138,750,000.
furaha yao kutokana na soko Wakazi wa vijiji jirani na
hilo kuanza kutf.l@ika rasmi soko hilo kupitia mtandao
:-.l_a::: ya kusubiri kwa muda wao walichangia nguvu kazi
Wﬂ.vu viha kwa kushiriki kazi mbalim-
0 wanasema 5 — .
kukosekana kw:" soko hilo, Wanawake wajasiriamali wakikata samaki aina sangara kwa ajli - figi?:aks‘:':lngr:gaﬁ‘z}::m
: . . % . a j .
:suliﬁub:?: wsifinyabx- rasmi katika soko la samaki la Kasanga. (Picha zoieg na Peti Sal_j;;g‘ae)wate]a wao baada ya kuanza kwa shughuli lililojengwa soko.
asamaki ku- . Soko hili lilifunguliwa
e et e malyhuvaoms
o dilakinisasa  2ana bora za uvuvi na tuk- kuwakomboa. kabla ya kuw. i : . wa Rais, Dk Mohamed Ghar-
Kupita soko il watanzania  ishavua lazima tukawauzie  Furahayao imekoleawa lablayakuwauza ka waja-  gandisha samakikwa dkika b Bl Fbruari 23,2012
“Kwa muéﬂm-waw mel‘c:vea bﬁlzmi{;ﬁanga ;l{aakl:‘uhh yaMkurugenziwa  ndio watawauzia wateja. m{:m g enzi anataja ch haChangamoto zilizosababi-
o indeiarhwiedadd ... tulitumikishwa ashauri ya Wilaya ya Anafaf : Jachan-  sha soko lisifanye kazi kwa
vi tulikuwa tukitumikishwa  kama watumwa.” Kal ¥y yay afafanua kwamba gamoto nyingine k . . ) ¥
e ! : bo, PalelaMsongela  kutakuwa pi i yingine kwambani  miaka minane ni pamoj
na wamiliki wa makampuni Kauli yake hiyo alam ; 8 utakuwa pia na minada soko hufikiwa i pamoja na
o : yoinaung-  alipozungumza nao sokoni itatu i ; P namajipindi  kutokuwepo kwa nishati
ya uvuvi yaliyopo katika . a0 §0K0) mitatu itakayofanyika sokoni  maji ziwani pa wal ya

Mji wa M;UJanﬁ iy wa mkono ﬂ:j wavuvi ha_po_ na kuwapatia miezi hapo kila Jumapili, Jumanne meln .:Vv::la{impoku.wa umeme katika majengo ya

e i “":;E::e wakiwemo John miwili ya kufanya shughuli  na Athamisi . ambgl ati wa masika } soko,

upande wa Zambia,g"a;)"l:k: iakise;: ii-:JOhn C}"nﬁmd;o Skl ustoei, Hata hivyo, changa- YOP:ﬁgimuz?gz mzsl?\u . Changamoto nyingine

: ST ’ uanza kwa sol Kwa mujibu wa Mku- ' pitishamaji  iliyosababisha i

A myuyi Joseph Sichilima. ~ hilo ambalo wafanyabiasha- rugenzi hu ]o wavuvi ot kutrwa ar_n.b azo hayo na kuyamwaga umbali klfs}ﬁnd lsk shughul .

Anazidi kufafanua: “Wa-  ra kutoka Zambia watalaz-  wakish o vi . badozinalikabilisoko mrefu. hapo ni Ktk mza sokond
likuwa wakitupatia maboti imika kuja k k avua samaki wabichi  hilo ni kukosa chumba Mwenyekiti wa Kamati apo ni kutokuwepo kwa
ya uvuvi, injini, mafuta na beiya soi‘o k‘:{"ﬂ‘;"t:a_ kwa wa!akuwa wakiwahifadhi kunachohifadhi ubaridi yaSoko, !genneg ﬂs_ mati majokofu ya kuhifadhia
! tarajiwa katika chumba cha barafu mbkali chenye uwezowaku-  gwe anasema tak);ib?rﬂa:am sa,'“]aikl. ambayo ni mahitaji
. m u.
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usafiri wa
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unaomba
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va Baraza
wenyekiti
a Dar es
aliwataka
Ka kuwa

MWENYEKITI wa Baraza la Wazee:va Mkoa wa Dar es Salaam, Mohammed Mtulia, akihutybia Baraza la Wazee wa la Kataya
Vingunguti, wakati wa hafla ya uzinduzi wa mfuko wa baraza hilo, Dar es Salaam, juzi. (Picha na Christopher Lissa).

Na JANE MWAKYOMA, Kalambe

MKURUGENZI wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kalambo mkoani Rukwa, Msongela Palela,
amewataka wavuvi kuacha kuuza samaki
ndani ya maji na badala yake watumie soko la
samaki la Kasanga. .

Soko hilo, lilllojengwa maalumu kwa
kuuzia samaki hao ili kukuza kipato chao na
nchi kwa ujumla.

Akizungumza na wavuvi hao baada ya,

kutembelea soko la samaki la Kasanga,
alisema wavuvi wanaovua upande wa
Tanzania hawana budi kuacha tabia ya kuuzia
samaki majini na badala yake wapeleke katika
soko hilo.

“Niwatake wavuvi wote kuleta samaki
hapa, kwani miundombinu ya umeme barafu
na vichanja imeboreshwa na wanunuzi wapo
kwa wingi tofauti na hapo awali ambapo
ilikuwa inawalazimu kupeleka samaki kwenye
soko la Mpulungu nchini Zambia,"alisema.

. samaki

Alisema utaratibu uliopo, wavuvi wakivua
watakuwa wakihifadhiwa katika
chumba cha barafu kabla ya kuwauza kwa
wajasiliamali wanawake, ambao watawauzia
wateja wengine na kutakuwa na minada
mitatu itakayofanyika sokoni hapo kila
Jumapili, Jumanne na Alhamisi ili kuwasaidia
wavuvi kukuza kipato chao. )

Msongela alisema ingawa bado soko hilo
lina changamoto ndogo ndogo, lakini wavuvi
wanatakiwa kutumia fursa ya kufunguliwa
kwa soko kuu la Kasanga kwa ajili ya kuongeza
vipato vyao.

Kwa upande wao wavuvi hao, walisema
zaidiya miaka nane walikuwa wakitumikishwa
na wamiliki wa kampuni za wavuvi zilizopo
katika Mji wa Mpulungu mwambao mwa ziwa
Tanganyika, upande wa Zambia, ambapo
walikuwa wakipewa boti ya uvuvi na zana
bora za uvuvi. )

“Kwa zaidi ya miaka minane, sisi wavuvi
tulikuwa tunatumikishwa na wamiliki wa

% Wavuvi Kalambo waagizwa kutumia soko la samaki *

kampuni za wavuvi zilizopo katika mji wa
Mpulungu mwambao mwa ziwa Tanganyika
upande wa Zambia, walikuwa wakitupatia
maboti ya uvuvi, injini, mafuta na zana bora
za uvuvi, sasa ukivua lazima tukawauzie lakini
kwa bei wanayopanga wenyewe,"walisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Soko, Kenedy
Sinyangwe, alisema takribani watu 70,000
wanaoishi katika vijiji vinavyozunguka eneo
hilo, wanashughulika na uvuvi na wastani
wa tani 170,000 za samaki zinazovuliwa kwa
mwaka.
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